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TAARIFA KWA UMMA:  

 

MKUTANO WA TATU WA KIKOSI KAZI CHA MASUALA YA BIMA (TECHNICAL 

WORKING GROUP) ULIOFANYIKA TAREHE 23 MACHI 2023 JIJINI DAR ES 

SALAAM NA TATHMINI YA UTEKELEZAJI WA MAENEO YA BIMA KWENYE 

MPANGO MKUU WA MAENDELEO YA SEKTA YA FEDHA WA MIAKA KUMI 

(2020/21 – 2029/30). 

 

UTANGULIZI  

Mamlaka ya Usimamizi wa Bima Tanzania (TIRA) iliundwa kwa Sheria ya Bima Sura Na. 

394 (“Sheria ya Bima”) ikiwa chini ya usimamizi wa jumla wa Waziri wa Fedha na 

Mipango. TIRA imepewa jukumu la kuratibu masuala yanayohusu bima ndani ya 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Majukumu makuu ya Mamlaka ni kujenga na 

kuendeleza soko la bima jumuishi, soko lenye ufanisi, kusimamia haki, Soko salama, na 

himilivu kwa manufaa ya wakatabima na wanufaika wengine wa bima. Majukumu 

mahususi ya Mamlaka yapo katika maeneo makuu manne kama ifuatavyo: 

i. Kusajili na kutoa leseni kwa wasajiliwa wa Bima,  

ii. Kusimamia sheria na utendaji wa watoa huduma za  Bima,  

iii. Kuwalinda walaji na wanufaika wa huduma na bidhaa za Bima na  

iv. Kuendeleza  Soko la Bima la Tanzania. 

 
 

Utekelezaji wa  Mpango Mkuu wa Maendeleo ya Sekta ya Fedha (FSDMP) kupitia 

Kikosi Kazi cha Masuala ya Bima  

Sekta ndogo ya bima ni moja ya sekta ndogo tano za Sekta ya fedha zinazowajibika 

kutekeleza FSDMP.  Mpango huu ni wa Miaka 10 uliowekwa na Serikali kwa ajili ya 

uendelezaji wa sekta ya fedha kwa kipindi cha 2020/21-2029/30. Sekta ndogo zingine 

zinazotekeleza FSDMP ni sekta ndogo ya benki; sekta ndogo ya masoko ya mitaji na 

dhamana; sekta ndogo ya kinga ya jamii; na sekta ndogo ya huduma ndogondogo za 

kifedha.  

Ili kuratibu utekelezaji wa FSDMP, kila sekta ndogo ya fedha imejiwekea Mpango Kazi, 
ambao ni nyenzo inayowezesha kuutafsiri Mpango Kazi wa FSDMP katika ngazi ya 
sekta ndogo husika, hivyo kurahisisha utekelezaji wa shabaha husika zilizoainishwa 
kwenye FSDMP. Kwa mukhtadha huo, sekta ndogo ya bima imejiwekea Mpango kazi 
wake (ISAP); na ikaunda kikosi kazi cha masuala ya bima (TWG) chenye wadau 
mbalimbali wa sekta ndogo ya bima. TWG hufanya mikutano yake ya kawaida mara 
mbili kwa mwaka chini ya Uenyekiti wa Kamishna wa Bima (Afisa Mtendaji Mkuu wa 
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TIRA) na Makamu Mwenyekiti anatoka kwenye Umoja wa Makampuni ya Bima (ATI). 
Lengo kuu la TWG ni kutathmini na kutoa taarifa ya utekelezaji wa ISAP, na pia masuala 
mengine ya kimkakati ya soko la bima. TWG huwasilisha taarifa zake kwenye vikao vya 
Kamati ya Ufundi ya Uendelezaji wa Sekta ya Fedha inayosimamiwa na Wizara ya 
Fedha na Mipango. Tangu kuanza kwa utekelezaji wa FSDMP, TWG-Ins imeshafanya 
vikao kazi viwili. Lengo la taarifa hii ni kuujulisha umma kuhusu mafanikio yaliyofikiwa na 
masuala yaliyokubaliwa kwenye kikao cha tatu kilichofanyika tarehe 23 Machi 2023 
katika ukumbi wa JNICC-Dar es Saalam. 
 

Mafanikio na Muhtasari wa Kikao cha Tatu cha Kikosi Kazi cha Masuala ya Bima 

Kilichofanyika tarehe 23 Machi 2023 jijini Dar es salaam  

Kikosi Kazi cha Masuala ya Bima kilifanya kikao chake cha tatu katika ukumbi wa 

kimataifa wa mikutano wa Julius Nyerere (JNICC), Dar es salaam, Alhamis tarehe 23 

Machi 2023. Mkutano huo, pamoja na mambo mengine, uliainisha mafaniko kadhaa 

yaliyopatikana katika utekelezaji wa FSDMP ambayo ni pamoja na: 

 

i. Tasnia ya Bima kushiriki katika uchumi wa Gesi na Mafuta kwa Kuanzishwa 
kwa Muungano wa Kampuni za Bima za Utoaji wa Bima za Mafuta na Gesi (Oil 
and Gas Consortium). Ufunguzi huu wa Bima ya pamoja ulifanyika tarehe 22 
Novemba 2022 chini ya mgeni rasmi Naibu Waziri wa Fedha na Mipango 
Mheshimiwa Hamad Hassan Chande. 
Muungano huo ulianzishwa na kuzinduliwa mwezi Novemba 2022 ili kuweka utaratibu 
wa pamoja wa kampuni za bima kutoa kinga ya bima kwa majanga makubwa na 
maalum katika sekta ya Mafuta na Gesi; Pia kuongeza uwezo Taifa letu kubakiza 
(retention levels) tozo za bima na kuongeza mzunguko wa fedha nchini. 
  

ii. Kuanzishwa kwa aina mpya za bidhaa za bima 

 Jumla ya bidhaa mpya za bima zipatazo 17 zimeanzishwa kwenye soko la bima 

kukidhi mahitaji ya wananchi hususan wa kipato cha chini. Bidhaa hizi ni pamoja na 

huduma za bima kwa ajili ya wafanyabiashara wadogo na wa kati na bidhaa za kilimo 

na uvuvi. 

 
iii. Uunganishwaji wa mifumo ya TEHAMA ya usimamizi wa bima kati ya TIRA na 

Mamlaka zingine za Serikali 
TIRAMIS (mfumo wa TEHAMA wa bima ulioundwa na TIRA) umeunganishwa na 
mifumo ya Mamlaka ya Kodi Tanzania (TRA), Jeshi la Polisi Tanzania (TPF), na 
Mamlaka ya Udhibiti wa Usafiri Ardhini (LATRA). Kuanzia sasa, hakuna bima ya 
chombo cha moto itatolewa kwa chombo cha moto bila ya uhakiki wa taarifa za 
chombo husika na TRA. Aidha, utoaji wa leseni za LATRA utazingatia uwepo wa bima 
halali na hai ya chombo cha moto husika. Uunganishwaji wa mifumo utaimarisha 
usimamizi wa Jeshi la Polisi wa sheria za usalama barabarani, hivyo kupunguza kwa 
kiasi kikubwa utumiaji wa vyombo vya moto visivyo na bima stahiki. Hatua hii, pamoja 
na mambo mengine, itaimarisha ulinzi wa haki za wanufaika wa bima na umma kwa 
ujumla. 
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iv. Utoaji wa Miongozo Mipya ya Usimamizi wa Bima:  

TIRA imetoa Miongozo kadhaa ikiwemo Miongozo ya Maafisa Wauza Bima; Miongozo 

ya Utoaji wa Bima Kidijitali; Miongozo ya viwango vya kimataifa vya taarifa ya kifedha.  

(IFRS) 17; Miongozo ya Uendeshaji wa shughuli za Bima za Takaful; Miongozo ya 

Uwekezaji na Usimamizi wa Ukwasi; Miongozo ya Usimamizi wa Madai ya Bima; 

Miongozo ya Benkibima (Uendeshaji wa Biashara); na Miongozo ya Viwango vya Chini 

vya Mafao kwa Wahanga wa Ulemavu au Vifo vinavyotokana na Ajali za Vyombo vya 

Moto. Faida ya Miongozo yote hii ni kupanua wigo wa utoaji na upatikanaji wa huduma 

za Bima kwa umma; kulinda haki za wateja na kuongeza ajira rasmi na zisizo rasmi 

katika mnyororo wa sekta ya Bima. 

 

v. Uanzishwaji wa Njia Mpya za Usambazaji wa Huduma za Bima: 

Ili kuongeza wigo wa upatikanaji wa huduma za bima kwa wananchi, njia mpya 4 za 

usambazi wa huduma za bima zimeanzishwa yaani, uwakala wa benkibima, bima za 

Takaful, majukwaa ya utoaji wa bima kidijitali, na maafisa wauza bima. 

 

vi. Usambazaji wa Bima kupitia Mitandao ya Simu (MNO):  

Ili kurahisisha upatikanaji wa huduma za bima kwa wananchi, kampuni tatu (3) za simu 

zinatoa huduma za bima kwa kutumia teknolojia ya simu. 

 

vii Ukuaji Imara wa Soko la Bima: 

Soko la bima limeendelea kukua kwa kiwango cha wastani wa asilimia 12.2 kwa 

mwaka kwa miaka mitano iliyopita. 

 

viii Kuongezeka kwa watoa huduma za Bima 

Watoa huduma wa Bima wakiwemo Makampuni ya Bima, Wataalam wa Ushauri wa 

Bima, Mawakala wa Bima, Wataalam wa Bima, Wataalam wa Bima Mtawanyo, 

Wakadiriaji hasara, Bankiwakala wa Bima, Wauza Bima Kidigitali, Wachunguzi binafsi 

wa Bima  wameongezeka kwa asilimia  12.84% mpaka kufikia  Desemba mwaka 2022. 

 

Ix Mchango wa Sekta ya Bima kwenye Uchumi . 

Mpaka kufikia Desemba 2022 Soko la Bima kupitia ada za ima limechangia kiasi cha 

Shilingi Trilioni 1.149 kwenye pato la Taifa kutoka Shilingi Bilion 912 cha desemba 

2021.  
 

Matarajio ya Baadae ya Sekta Ndogo ya Bima 

Sekta ndogo ya bima chini ya usimamizi wa TIRA itaendelea kutekeleza shabaha 
mahususi zilizoainishwa katika Mpango Mkuu wa Maendeleo wa Sekta ya Fedha 
(FSDMP 2020/21 – 2029/30) na kwenye Sera ya Uchumi wa Bluu. Matarajio ya baadae 
ni kama ifuatavyo: 

i. Kuanzisha kwa Skimu ya Taifa ya Kilimo (Tanzania Agriculture Insurance Scheme -
TAIS); 

ii. Kukamilishwa kwa Sera ya Bima ya Taifa (National Insurance Policy - NIP); 
iii. Kuendelea na uunganishwaji wa mifumo ya TEHAMA ya usimamizi wa bima kati ya 

TIRA na Taasisi zingine za Serikali (kama vile TASAC, TPA, NIDA, NSSF, NHIF, 
CHF, na WCF) ili kuongeza tija na ufanisi ndani ya sekta ndogo ya bima na pia 
kupunguza gharama za usimamizi; 
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iv. Kufanya marekebisho katika Sheria ya Bima Sura Na. 394 na Kanuni zake, pamoja 
na kuandaa Kanuni Mpya za Bima kwa lengo la kuboresha mfumo wa usimamizi na 
uendelezaji wa bima nchini; na  

v. Kuanzishwa kwa Bodi ya Wataalam kwenye Tasnia za Bima, bodi hiyo itaitwa 
Insurance, Social Protection, and Actuarial Board – ISPAB. Lengo la bodi ni 
kuongeza fursa za kutambulika na tija kwa wanataaluma husika. 

vi. Kukamilisha kwa Kanuni za Bima za Lazima.  
 
TIRA kama msimamizi wa Bima inaendelea kukamilisha kanuni za Bima za lazima 
katika maeneo yafuatayo: 
(a)  Majengo ya Biashara 
(b)  Masoko ya Umma 
(C)  Bidhaa zinazotoka nje 
(d)   Vyombo vya Usafiri wa Majini kama vile Meli, Boti na Feri au Vivuko. 

 
Kama sehemu ya utekelezaji wa Mpango Mkuu wa Taifa ya Maendeleo ya Fedha 
(FSMP), TIRA inatoa wito kwa wakatabima, wanufaika wa bima na umma kwa ujumla 
kuendelea kutumia bidhaa na huduma za bima zinazotolewa na soko la bima la 
Tanzania katika kukabiliana na athari za majanga mbalimbali yanayoweza kuwatokea 
katika maisha yao, afya zao, mali zao na biashara zao. Mamlaka inauhakikishia umma 
wa Watanzania kwamba itaendelea kuendeleza na kusimamia soko la bima jumuishi, 
lenye ufanisi, linalozingatia haki, usalama na himilivu, soko lisilo na udanganyifu  lenye 
kufuata weledi, ushindani na faida. 
 
 

IMETOLEWA NA MWENYEKITI WA KIKUNDI KAZI CHA MASUALA YA BIMA  

 

Dkt. Baghayo A. Saqware 

KAMISHNA WA BIMA 

 


